gnome-chess master - en to vi translation catalogue (253 entries)

en: A classic game of positional strategy
vi: Ván đấu cổ điển kiểu cờ thế

en: A flag to enable board numbering
vi: Cờ để bật đánh số cho bàn cờ

en: A flag to enable maximized mode
vi: Cờ để bật chế độ phóng tối đa

en: A flag to enable move hints
vi: Cờ bật gợi ý nước đi

en: All files
vi: Mọi tập tin

en: Are you sure you want to resign?
vi: Bạn có chắc muốn xin thua không?

en: Black Wins
vi: Bên đen thắng

en: Black bishop at %1$s takes the white bishop at %2$s
vi: Tượng đen ở %1$s bắt tượng trắng ở %2$s

en: Black bishop at %1$s takes the white knight at %2$s
vi: Tượng đen ở %1$s bắt quân cờ mã trắng ở %2$s

en: Black bishop at %1$s takes the white pawn at %2$s
vi: Tượng đen ở %1$s bắt con tốt trắng ở %2$s

en: Black bishop at %1$s takes the white queen at %2$s
vi: Tượng đen ở %1$s bắt quân hậu trắng ở %2$s

en: Black bishop at %1$s takes the white rook at %2$s
vi: Tượng đen ở %1$s bắt xe trắng ở %2$s

en: Black bishop moves from %1$s to %2$s
vi: Tượng đen đi từ %1$s tới %2$s

en: Black captured White's pawn <span font_style='italic'>en passant</span>.
vi: Bên đen bắt con tốt trắng <span font_style='italic'>qua đường</span>.

en: Black castles kingside
vi: Đen nhập thành phía vua

en: Black castles queenside
vi: Đen nhập thành phía hậu

en: Black has resigned.
vi: Bên đen đã xin thua.

en: Black has run out of time.
vi: Bên đen đã dùng hết thời gian.

en: Black is Thinking…
vi: Bên đen đang nghĩ…

en: Black is in Check
vi: Bên đen bị chiếu

en: Black is in check and cannot move.
vi: Bên đen bị chiếu hết và không thể đi.

en: Black king at %1$s takes the white bishop at %2$s
vi: Vua đen ở %1$s bắt tượng trắng ở %2$s

en: Black king at %1$s takes the white knight at %2$s
vi: Vua đen ở %1$s bắt quân cờ mã trắng ở %2$s

en: Black king at %1$s takes the white pawn at %2$s
vi: Vua đen ở %1$s bắt con tốt trắng ở %2$s

en: Black king at %1$s takes the white queen at %2$s
vi: Vua đen ở %1$s bắt quân hậu trắng ở %2$s

en: Black king at %1$s takes the white rook at %2$s
vi: Vua đen ở %1$s bắt xe trắng ở %2$s

en: Black king moves from %1$s to %2$s
vi: Vua đen đi từ %1$s tới %2$s

en: Black knight at %1$s takes the white bishop at %2$s
vi: Mã đen ở %1$s bắt tượng trắng ở %2$s

en: Black knight at %1$s takes the white knight at %2$s
vi: Mã đen ở %1$s bắt quân cờ mã trắng ở %2$s

en: Black knight at %1$s takes the white pawn at %2$s
vi: Mã đen ở %1$s bắt con tốt trắng ở %2$s

en: Black knight at %1$s takes the white queen at %2$s
vi: Mã đen ở %1$s bắt quân hậu trắng ở %2$s

en: Black knight at %1$s takes the white rook at %2$s
vi: Mã đen ở %1$s bắt xe trắng ở %2$s

en: Black knight moves from %1$s to %2$s
vi: Mã đen đi từ %1$s tới %2$s

en: Black pawn at %1$s takes the white bishop at %2$s
vi: Con tốt đen ở %1$s bắt tượng trắng ở %2$s

en: Black pawn at %1$s takes the white knight at %2$s
vi: Con tốt đen ở %1$s bắt quân cờ mã trắng ở %2$s

en: Black pawn at %1$s takes the white pawn at %2$s
vi: Con tốt đen ở %1$s bắt con tốt trắng ở %2$s

en: Black pawn at %1$s takes the white queen at %2$s
vi: Con tốt đen ở %1$s bắt quân hậu trắng ở %2$s

en: Black pawn at %1$s takes the white rook at %2$s
vi: Con tốt đen ở %1$s bắt xe trắng ở %2$s

en: Black pawn at %1$s takes white pawn at %2$s en passant
vi: Con tốt đen ở %1$s bắt con tốt trắng ở %2$s qua đường

en: Black pawn moves from %1$s to %2$s
vi: Con tốt đen đi từ %1$s tới %2$s

en: Black queen at %1$s takes the white bishop at %2$s
vi: Quân hậu đen ở %1$s bắt tượng trắng ở %2$s

en: Black queen at %1$s takes the white knight at %2$s
vi: Quân hậu đen ở %1$s bắt quân cờ mã trắng ở %2$s

en: Black queen at %1$s takes the white pawn at %2$s
vi: Quân hậu đen ở %1$s bắt con tốt trắng ở %2$s

en: Black queen at %1$s takes the white queen at %2$s
vi: Quân hậu đen ở %1$s bắt quân hậu trắng ở %2$s

en: Black queen at %1$s takes the white rook at %2$s
vi: Quân hậu đen ở %1$s bắt xe trắng ở %2$s

en: Black queen moves from %1$s to %2$s
vi: Quân hậu đen đi từ %1$s tới %2$s

en: Black rook at %1$s takes the white bishop at %2$s
vi: Xe đen ở %1$s bắt tượng trắng ở %2$s

en: Black rook at %1$s takes the white knight at %2$s
vi: Xe đen ở %1$s bắt quân cờ mã trắng ở %2$s

en: Black rook at %1$s takes the white pawn at %2$s
vi: Xe đen ở %1$s bắt con tốt trắng ở %2$s

en: Black rook at %1$s takes the white queen at %2$s
vi: Xe đen ở %1$s bắt quân hậu trắng ở %2$s

en: Black rook at %1$s takes the white rook at %2$s
vi: Xe đen ở %1$s bắt xe trắng ở %2$s

en: Black rook moves from %1$s to %2$s
vi: Xe đen đi từ %1$s tới %2$s

en: Black to Move
vi: Lượt đi bên đen

en: Board _orientation:
vi: Hướng _bàn cờ:

en: Can be 'human' (play against another human player), '' (use the first available chess engine) or the name of a specific engine to play against
vi: Có thể là “người” (đánh với người chơi khác), để trống (dùng bộ máy chơi cờ sẵn có đầu tiên) hay tên của bộ máy đã cho để đánh với

en: Changes will take effect for the next game.
vi: Các thay đổi chỉ được áp dụng cho ván đấu kế.

en: Chess
vi: Cờ

en: Chess Game
vi: Chơi cờ

en: Computer chess enthusiasts will appreciate GNOME Chess’s compatibility with nearly all modern computer chess engines, and its ability to detect several popular engines automatically if installed.
vi: Những người đam mê cờ máy tính sẽ đánh giá cao sự tương thích với các bộ máy chơi cờ hiện đại bằng máy tính của Cờ GNOME, và nó có khả năng dò tìm các bộ máy phổ biến một cách tự động nếu nó đã được cài đặt.

en: Custom
vi: Tự chọn

en: Difficulty of the opponent chess engine
vi: Mức khó của bộ máy chơi cờ

en: Failed to load PGN: move %s is invalid.
vi: Gặp lỗi khi tải PGN: nước đi %s không hợp lệ.

en: Failed to save game: %s
vi: Gặp lỗi khi lưu ván đấu: %s

en: Fancy
vi: Đẹp

en: Five minutes
vi: Năm phút

en: GNOME Chess
vi: Cờ GNOME

en: GNOME Chess can only open one PGN at a time.
vi: Cờ GNOME chỉ có thể mở một PNG một lúc.

en: GNOME Chess is a simple chess game. You can play against your computer at three different difficulty levels, or against a friend at your computer.
vi: Cờ GNOME là chương trình chơi cờ đơn giản. Bạn có thể đánh với máy tính với ba mức độ khó, hoặc với bạn bè tại máy tính của mình.

en: Game Start
vi: Đầu ván

en: Game is Drawn
vi: Trận đấu hòa

en: Invalid %s : %s in PGN, setting timer to infinity.
vi: %s không hợp lệ: %s trong PGN, đang đặt bộ định thời thành vô hạn.

en: Invalid clock type in PGN: %s, using a simple clock.
vi: Kiểu đồng hồ trong PGN không hợp lệ: %s, nên dùng kiểu đơn giản.

en: Invalid timer increment in PGN: %s, using a simple clock.
vi: Khoảng thời gian gia trong PGN không hợp lệ: %s,nên dùng đồng hồ đơn giản.

en: Load Chess Game
vi: Tải ván cờ

en: Move _format:
vi: Định _dạng ghi nước đi:

en: Neither player can checkmate.
vi: Không bên nào có thể thực hiện chiếu hết.

en: No chess engine is installed. You will not be able to play against the computer.
vi: Chưa cài đặt bộ máy chơi cờ nào. Bạn sẽ không thể đánh cờ với máy tính.

en: No limit
vi: Không giới hạn

en: No piece was taken or pawn moved in 75 moves.
vi: Không ăn quân nào hoặc quân tốt đã di chuyển trong 75 nước đi.

en: No piece was taken or pawn moved in fifty moves.
vi: Không ăn quân nào hoặc quân tốt đã di chuyển trong 50 nước đi.

en: One hour
vi: Một giờ

en: Oops!
vi: Rất tiếc!

en: PGN files
vi: Tập tin PGN

en: Pause the game
vi: Tạm dừng chơi

en: Paused
vi: Đã tạm dừng

en: Play the classic two-player board game of chess
vi: Chơi cờ hai người truyền thống

en: Player cannot move.
vi: Không thể đi.

en: Preferences
vi: Tùy thích

en: Rewind to the game start
vi: Tua lại về đầu ván đấu

en: Save Chess Game
vi: Lưu trò chơi cờ

en: Save this game before loading another one?
vi: Lưu ván đấu này trước khi bắt đầu ván mới không?

en: Save this game before starting a new one?
vi: Lưu ván đấu này này trước khi bắt đầu ván mới không?

en: Select Promotion Type
vi: Chọn kiểu thăng cấp

en: Show release version
vi: Hiện phiên bản phát hành

en: Show the current move
vi: Hiện nước đi hiện tại

en: Show the next move
vi: Hiện nước đi kế tiếp

en: Show the previous move
vi: Hiện nước đi kế trước

en: Simple
vi: Đơn giản

en: Ten minutes
vi: Mười phút

en: The GNOME Project
vi: Dự án GNOME

en: The board side to play as
vi: Bên để chơi là

en: The computer player is confused. The game cannot continue.
vi: Máy tính chơi đã bị lộn xộn. Ván đấu không thể tiếp tục.

en: The directory to open the load game dialog in
vi: Thư mục cần mở để nạp cuộc thoại trò chơi

en: The directory to open the save game dialog in
vi: Thư mục cần mở để lưu cuộc thoại trò chơi

en: The duration of a game in seconds (0 for no limit)
vi: Khoảng thời gian đấu tính bằng giây (0 là không giới hạn)

en: The format to display moves in
vi: Định dạng hiển thị nước đi

en: The game has been abandoned.
vi: Ván đấu bị bỏ dở.

en: The game log says a player died!
vi: Nhật ký ván đấu nói rằng người chơi đã sắp thua!

en: The height of the main window in pixels.
vi: Chiều cao của cửa sổ tính theo điểm ảnh.

en: The height of the window
vi: Độ cao cửa sổ

en: The last side the player played as
vi: Bên người chơi chơi lần cuối là

en: The opponent player
vi: Người chơi cùng

en: The piece theme to use
vi: Kiểu dáng quân cờ muốn dùng

en: The same board state has occurred five times.
vi: Cùng một tình trạng bàn cờ đã xảy ra năm lần (lặp lại 5 lần).

en: The same board state has occurred three times.
vi: Cùng một tình trạng bàn cờ đã xảy ra ba lần (lặp lại ba lần).

en: The side of the board that is in the foreground
vi: Cạnh của bàn cái mà trong tiền cảnh

en: The timer increment set corresponding to clock type (1 second minimum)
vi: Số gia thời gian đặt tương ứng theo kiểu đồng hồ (tối thiểu là 1 giây)

en: The type of clock (simple/fischer/bronstein)
vi: Kiểu dáng đồng hồ (đơn giản/fischer/bronstein)

en: The width of the main window in pixels.
vi: Chiều rộng của cửa sổ tính theo điểm ảnh.

en: The width of the window
vi: Độ rộng cửa sổ

en: Thirty minutes
vi: Ba mươi phút

en: This does not look like a valid PGN game.
vi: Nó trông như không phải là ván đấu PGN hợp lệ.

en: This is needed when play-as is set to alternate. This should only be set to black or white.
vi: Việc này là cần thiết khi chơi-bên được đặt thành thay thế. Nó chỉ được đặt thành đen hay trắng.

en: This makes sense if you plan to save the game as a record of your loss.
vi: Hợp lý nếu bạn có kế hoạch ghi lại ván đấu như là hồ sơ của sự thất bại của bạn.

en: Three hours
vi: Ba giờ

en: Timer _increment:
vi: Thời gian _gia:

en: Two hours
vi: Hai giờ

en: Undo your most recent move
vi: Hoàn lại nước đi gần đây nhất

en: Unpause the game
vi: Tiếp tục chơi

en: Untitled Chess Game
vi: Ván cờ chưa đặt tên

en: White Wins
vi: Bên trắng thắng

en: White bishop at %1$s takes the black bishop at %2$s
vi: Tượng trắng ở %1$s bắt tượng đen ở %2$s

en: White bishop at %1$s takes the black knight at %2$s
vi: Tượng trắng ở %1$s bắt quân cờ mã đen ở %2$s

en: White bishop at %1$s takes the black pawn at %2$s
vi: Tượng trắng ở %1$s bắt con tốt đen ở %2$s

en: White bishop at %1$s takes the black queen at %2$s
vi: Tượng trắng ở %1$s bắt quân hậu đen ở %2$s

en: White bishop at %1$s takes the black rook at %2$s
vi: Tượng trắng ở %1$s bắt xe đen ở %2$s

en: White bishop moves from %1$s to %2$s
vi: Tượng trắng đi từ %1$s tới %2$s

en: White captured Black's pawn <span font_style='italic'>en passant</span>.
vi: Bên trắng bắt con tốt đen <span font_style='italic'>qua đường</span>.

en: White castles kingside
vi: Trắng nhập thành phía vua

en: White castles queenside
vi: Trắng nhập thành phía hậu

en: White has resigned.
vi: Bên trắng đã xin thua.

en: White has run out of time.
vi: Bên trắng đã dùng hết thời gian.

en: White is Thinking…
vi: Bên trắng đang nghĩ…

en: White is in Check
vi: Bên trắng bị chiếu

en: White is in check and cannot move.
vi: Bên trắng bị chiếu hết và không thể đi.

en: White king at %1$s takes the black bishop at %2$s
vi: Vua trắng ở %1$s bắt tượng đen ở %2$s

en: White king at %1$s takes the black knight at %2$s
vi: Vua trắng ở %1$s bắt quân cờ mã đen ở %2$s

en: White king at %1$s takes the black pawn at %2$s
vi: Vua trắng ở %1$s bắt con tốt đen ở %2$s

en: White king at %1$s takes the black queen at %2$s
vi: Vua trắng ở %1$s bắt quân hậu đen ở %2$s

en: White king at %1$s takes the black rook at %2$s
vi: Vua trắng ở %1$s bắt xe đen ở %2$s

en: White king moves from %1$s to %2$s
vi: Vua trắng đi từ %1$s tới %2$s

en: White knight at %1$s takes the black bishop at %2$s
vi: Mã trắng ở %1$s bắt tượng đen ở %2$s

en: White knight at %1$s takes the black knight at %2$s
vi: Mã trắng ở %1$s bắt quân mã đen ở %2$s

en: White knight at %1$s takes the black pawn at %2$s
vi: Mã trắng ở %1$s bắt con tốt đen ở %2$s

en: White knight at %1$s takes the black queen at %2$s
vi: Mã trắng ở %1$s bắt quân hậu đen ở %2$s

en: White knight at %1$s takes the black rook at %2$s
vi: Mã trắng ở %1$s bắt xe đen ở %2$s

en: White knight moves from %1$s to %2$s
vi: Mã trắng đi từ %1$s tới %2$s

en: White pawn at %1$s takes the black bishop at %2$s
vi: Con tốt trắng ở %1$s bắt tượng đen ở %2$s

en: White pawn at %1$s takes the black knight at %2$s
vi: Con tốt trắng ở %1$s bắt quan cờ mã đen ở %2$s

en: White pawn at %1$s takes the black pawn at %2$s
vi: Con tốt trắng ở %1$s bắt con tốt đen ở %2$s

en: White pawn at %1$s takes the black pawn at %2$s en passant
vi: Con tốt trắng ở %1$s bắt con tốt đen ở %2$s qua đường

en: White pawn at %1$s takes the black queen at %2$s
vi: Con tốt trắng ở %1$s bắt quân hậu đen ở %2$s

en: White pawn at %1$s takes the black rook at %2$s
vi: Con tốt trắng ở %1$s bắt xe đen ở %2$s

en: White pawn moves from %1$s to %2$s
vi: Con tốt trắng đi từ %1$s tới %2$s

en: White queen at %1$s takes the black bishop at %2$s
vi: Quân hậu trắng ở %1$s bắt tượng đen ở %2$s

en: White queen at %1$s takes the black knight at %2$s
vi: Quân hậu trắng ở %1$s bắt quân cờ mã đen ở %2$s

en: White queen at %1$s takes the black pawn at %2$s
vi: Quân hậu trắng ở %1$s bắt con tốt đen ở %2$s

en: White queen at %1$s takes the black queen at %2$s
vi: Quân hậu trắng ở %1$s bắt quân hậu đen ở %2$s

en: White queen at %1$s takes the black rook at %2$s
vi: Quân hậu trắng ở %1$s bắt xe đen ở %2$s

en: White queen moves from %1$s to %2$s
vi: Quân hậu trắng đi từ %1$s tới %2$s

en: White rook at %1$s takes the black bishop at %2$s
vi: Xe trắng ở %1$s bắt tượng đen ở %2$s

en: White rook at %1$s takes the black knight at %2$s
vi: Xe trắng ở %1$s bắt quân cờ mã đen ở %2$s

en: White rook at %1$s takes the black pawn at %2$s
vi: Xe trắng ở %1$s bắt con tốt đen ở %2$s

en: White rook at %1$s takes the black queen at %2$s
vi: Xe trắng ở %1$s bắt quân hậu đen ở %2$s

en: White rook at %1$s takes the black rook at %2$s
vi: Xe trắng ở %1$s bắt xe đen ở %2$s

en: White rook moves from %1$s to %2$s
vi: Xe trắng đi từ %1$s tới %2$s

en: White to Move
vi: Lượt đi bên trắng

en: Would you like to claim a draw?
vi: Bạn có muốn xin hòa không?

en: You may claim a draw because fifty moves have passed without a capture or pawn advancement. (The computer player may still choose to claim a draw even if you choose to keep playing.)
vi: Bạn có lẽ nên yêu cầu một ván hòa bởi vì đã qua năm mươi nước đi mà không bắt quân hay thăng cấp tốt. (Bên máy tính chơi có thể vẫn chọn hòa ngay cả khi nếu bạn chọn là vẫn chơi tiếp.)

en: You may claim a draw because the current board position has occurred three times. (The computer player may still choose to claim a draw even if you choose to keep playing.)
vi: Bạn có lẽ nên yêu cầu một ván hòa bởi vì vị trí bàn cờ này đã xảy ra ba lần rồi. (Bên máy tính chơi có thể vẫn chọn hòa ngay cả khi nếu bạn chọn là vẫn chơi tiếp.)

en: _Abandon game
vi: _Hủy ván đấu chơi

en: _About Chess
vi: _Giới thiệu Cờ

en: _Appearance
vi: _Diện mạo

en: _Bishop
vi: _Tượng

en: _Board numbering
vi: Đánh số _bàn cờ

en: _Cancel
vi: _Thôi

en: _Claim Draw
vi: _Yêu cầu hòa

en: _Clock type:
vi: _Kiểu đồng hồ:

en: _Difficulty:
vi: Độ _khó:

en: _Discard game
vi: _Bãi bỏ ván đấu

en: _Game
vi: _Ván đấu

en: _Help
vi: _Trợ giúp

en: _Keep Playing
vi: _Giữ lại ván đang chơi

en: _Keyboard Shortcuts
vi: _Phím tắt bàn phím

en: _Knight
vi: _Mã

en: _Move hints
vi: _Gợi ý nước đi

en: _New Game
vi: Ván đấu _mới

en: _Open
vi: _Mở

en: _Open Game…
vi: _Mở ván đấu…

en: _Opposing player:
vi: Đố_i thủ:

en: _Piece style:
vi: Kiểu dáng _quân cờ:

en: _Play as:
vi: _Chơi bên:

en: _Preferences
vi: _Tùy thích

en: _Queen
vi: _Hậu

en: _Resign
vi: _Xin thua

en: _Resign Game
vi: _Xin thua

en: _Rook
vi: _Xe

en: _Save
vi: _Lưu

en: _Save Game
vi: _Lưu ván đấu

en: _Save Game As…
vi: _Lưu ván đấu thành…

en: _Save game for later
vi: _Lưu ván đấu lại để chơi sau

en: _Save game log
vi: _Lưu nhật ký ván đấu

en: _Time limit:
vi: _Giới hạn thời gian:

[ctx: chess-move-format]
en: Figurine
vi: Bức tượng (FAN)

[ctx: chess-move-format]
en: Human
vi: Dễ đọc với người

[ctx: chess-move-format]
en: Long Algebraic
vi: Đại số dài (LAN)

[ctx: chess-move-format]
en: Standard Algebraic
vi: Đại số chuẩn (CAN)

[ctx: chess-opponent]
en: Human
vi: Người

[ctx: chess-player]
en: Alternate
vi: Luân chuyển

[ctx: chess-player]
en: Black
vi: Đen

[ctx: chess-player]
en: White
vi: Trắng

[ctx: chess-side]
en: Black Side
vi: Bên đen

[ctx: chess-side]
en: Current Player
vi: Người đang chơi

[ctx: chess-side]
en: Human Side
vi: Bên người

[ctx: chess-side]
en: White Side
vi: Bên trắng

[ctx: custom_duration_units]
en: Simple
vi: Đơn giản

[ctx: custom_duration_units]
en: hours
vi: giờ

[ctx: custom_duration_units]
en: minutes
vi: phút

[ctx: custom_duration_units]
en: seconds
vi: giây

[ctx: difficulty]
en: Easy
vi: Dễ

[ctx: difficulty]
en: Hard
vi: Khó

[ctx: difficulty]
en: Normal
vi: Thường

en: game;strategy;
vi: game;cờ;vua;co;strategy;chiến;lược;chien;luoc;

en: hour | hours
vi[0]: giờ

en: minute | minutes
vi[0]: phút

en: second | seconds
vi[0]: giây

[ctx: shortcut window]
en: General
vi: Chung

[ctx: shortcut window]
en: Help
vi: Trợ giúp

[ctx: shortcut window]
en: History
vi: Lịch sử

[ctx: shortcut window]
en: Open a saved game
vi: Mở một ván đấu đã lưu

[ctx: shortcut window]
en: Open menu
vi: Mở trình đơn

[ctx: shortcut window]
en: Pause the game
vi: Tạm dừng chơi

[ctx: shortcut window]
en: Quit
vi: Thoát

[ctx: shortcut window]
en: Rewind to the game start
vi: Tua lại về đầu ván đấu

[ctx: shortcut window]
en: Save the game
vi: Lưu ván đấu

[ctx: shortcut window]
en: Save the game with a different name
vi: Ghi lại ván đấu với tên khác

[ctx: shortcut window]
en: Show Help
vi: Hiện Trợ giúp

[ctx: shortcut window]
en: Show Keyboard Shortcuts
vi: Hiển thị các phím tắt

[ctx: shortcut window]
en: Show the current move
vi: Hiện nước đi hiện tại

[ctx: shortcut window]
en: Show the next move
vi: Hiện nước đi kế tiếp

[ctx: shortcut window]
en: Show the previous move
vi: Hiện nước đi kế trước

[ctx: shortcut window]
en: Start a new game
vi: Bắt đầu ván chơi mới

[ctx: shortcut window]
en: Undo move
vi: Hủy bước đi
